ลำพูน / หัวหน้าส่วนราชการเมืองจามเทวี รวมพลังเซ็น MOU ขับเคลื่อน “ลำพูนเมืองสะอาด ปราศจากโฟม” (No Foam) เลิกใช้เป็นภาชนะบรรจุอาหาร รักษาแชมป์จังหวัดสะอาดอันดับ 1 ของประเทศเมื่อวันที่ 30 พ.ค. ที่ห้องประชุมจามเทวี ศาลากลางจังหวัดลำพูน นายอรรษิษฐ์ สัมพันธรัตน์ ผู้ว่าราชการจังหวัดลำพูน , นายสำเริง ไชยเสน และ นายวรยุทธ เนาวรัตน์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดลำพูน ได้ร่วมลงนามบันทึกข้อตกลง ความร่วมมือการขับเคลื่อน นโยบาย ลำพูนเมือง สะอาด ปราศจากโฟม (No Foam) โดยมีนายอำเภอ ทั้ง 8 อำเภอ หัวหน้าส่วนราชการในจังหวัดลำพูน ร่วมลงนามอย่างพร้อมเพรียง
ซึ่งหน่วยงานที่ได้ลงนามในครั้งนี้จะร่วมกันปฏิบัติตามข้อตกลงเพื่อส่งเสริมให้จังหวัดลำพูนเป็นเมืองสะอาดปราศจากโฟม โดยจะไม่ใช้โฟมบรรจุอาหารร้อนจัด สนับสนุนให้มีการใช้ผลิตภัณฑ์ที่ทำจาก พลาสติกชีวภาพ (ไบโอพลาสติก) ซึ่งเป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม หากอำเภอใดไม่มีการใช้โฟมบรรจุอาหาร และดำเนินการได้อย่างจริงจัง ก็จะประกาศ เป็นตำบล และอำเภอปราศจากโฟม 100% ต่อไป
นายอรรษิษฐ์ กล่าวว่า จังหวัดลำพูนตระหนักและให้ความสำคัญเกี่ยวกับการใช้ภาชนะบรรจุอาหารที่เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม และสุขภาพของประชาชน รวมทั้งเป็นการลดปริมาณขยะมูลฝอยที่ย่อยสลายยาก เป็นมลพิษต่อสิ่งแวดล้อม โดยจะรณรงค์ให้ ลด ละ เลิก การใช้ภาชนะโฟมบรรจุอาหาร ให้มีการใช้วัสดุทางเลือกแทนโฟม เช่น ชานอ้อย มันสำปะหลัง ปาล์ม ผักตบชวา ฟางข้าว ซึ่งจะดำเนินการรณรงค์ให้ครอบคลุมทั้งจังหวัด
โดยมีเป้าหมายดำเนินการในหน่วยงานราชการ ตลาดประชารัฐ ตลาดเอกชน สถานประกอบการและร้านค้าต่างๆ รวมถึงหมู่บ้าน ชุมชนทุกตำบล และทุกอำเภอ ส่วนราชการ รัฐวิสาหกิจ องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น สถานศึกษา วัด และสถานที่ท่องเที่ยวทุกแห่ง รณรงค์ให้ ลด ละ เลิก การใช้ภาชนะโฟมบรรจุอาหารในการจัดเลี้ยงอาหาร ทั้งงานบุญ งานศพ งานประเพณีท้องถิ่น หรือกิจกรรมของหมู่บ้านและชุมชน การจัดกิจกรรมต่างๆ ของส่วนราชการในพื้นที่จังหวัดลำพูน
ทั้งนี้จังหวัดลำพูน มีเป้าหมายตามนโยบาย “ลำพูนเมืองสะอาด ปราศจากโฟม (No Foam) ” ภายในเดือนกันยายน 2561 ซึ่งการดำเนินโครงการดังกล่าว ถือเป็นการต่อยอดหลังจากที่จังหวัดได้รับรางวัล “จังหวัดสะอาดอันดับ 1 ของประเทศ” เมื่อปี 2560 จึงต้องทำให้เกิดความต่อเนื่องและยั่งยืน ในการส่งเสริมให้จังหวัดลำพูนยังคงเป็นเมืองสะอาด ระดับประเทศต่อไป.